ทำอาหารง่ายๆ กับครัวพิศพิไล วันนี้มีสูตรขนม ทำอาหารง่ายๆ กับครัวพิศพิไล วันนี้มีสูตรขนม ของกินเล่นทำขาย สำหรับหน้าร้อนนี้เลย ก็คือเมนู ขนมปังภูเขาไฟสตรอเบอร์รีนมสด รสชาติจะออกเปรี้ยวอมหวาน อร่อยหอมมันด้วยคู่เป๊ะทีพอท กินแล้วสดชื่น เหมาะกับอากาศร้อน ๆ สงกรานต์นี้เหมาะทำขายได้เลยค่ะ
? หาซื้อทีพอทได้ง่าย ๆ ที่ 7-Eleven ร้านสะดวกซื้ออื่น ๆ ซุปเปอร์มาร์เก็ต และร้านค้าชั้นนำทั่วประเทศ ! ?
ส่วนผสมซอสสตรอเบอร์รี
ฟิลลิ่งสตรอเบอร์รี 2 ถุง (หรือแยม ถุงละ ประมาณ 1 กิโลกรัม) ราคาประมาณ 33 บาท/ ถุง
สตรอเบอร์รีแช่แข็ง 1 กิโล ราคาประมาณ 80 บาท ต่อ กิโล
ส่วนผสม ขนมปังภูเขาไฟสตรอเบอร์รีโยเกิร์ต
น้ำแข็งหลอดใหญ่ หรือ น้ำแข็งก้อน
ซอสสตรอว์เบอรี่ ที่ทำเอง สูตรนี้ใช้ได้ 35-40 ถ้วย
สตรอเบอร์รีสด,ใบสะระแหน่ สำหรับตกแต่ง
ขนมปัง ปอนด์ละ 28 บาท มี 14 แผ่น เฉลี่ยแผ่นละ 2 บาท
นมข้นหวานทีพอท สูตรนมสด สตรอเบอร์รีโยเกิร์ต แบบหลอดบีบ 25 บาท
ทีพอท เอ็กซ์ตร้า แบบกระป๋อง ราคา 19 บาท
ทีพอท ข้นหวาน จิมใช้แบบถุง ขนาดใหม่ 500 กรัม ราคา 25-26 บาท
วิธีทำ ซอสสตรอเบอร์รี
เตรียมหม้อหรือกระทะสำหรับกวน ใส่สตรอเบอร์รีแช่แข็ง กับแยมสตรอเบอร์รีลงไป กวนให้เป็นเนื้อเดียวกัน ใช้เครื่องปั่นแบบมือถือช่วยปั่นให้ละเอียดขึ้น พักให้เย็น เทใส่ขวดบีบไว้
วิธีทำ คู่เป๊ะ
ใช้ข้นหวานทีพอทหนึ่งถุง 500 กรัม กับทีพอท เอ็กซ์ตร้าหนึ่งกระป๋อง 385 กรัม ผสมให้เข้ากัน ใส่โหลหรือขวดบีบเตรียมไว้ได้
คำนวณต้นทุน กำไร ต่อถ้วย
ถ้วยที่ใช้ขนาด 500 cc 1 ห่อ มี 50 ใบ ราคา 100 บาท เฉลี่ยใบละ 2 บาท
ขนมปัง 1 ปอนด์ 28 บาท มี 14 แผ่น ใช้ ถ้วยละ 1 แผ่น ราคา 2 บาท
คู่เป๊ะ 1 สูตร ทำได้ 15 ถ้วย รวมราคา 45 บาท 1 ถ้วย ใช้ 50-60 ml เฉลี่ยราคา 3 บาท
นมข้นหวานทีพอท สูตรนมสด สตรอเบอร์รีโยเกิร์ต แบบหลอดบีบ 25 บาท 1 หลอดใช้ได้ประมาณ 8 ถ้วย เฉลี่ยใช้ถ้วยละ 3 บาท
ซอสสตรอเบอร์รี สูตร ราคา 146 บาท .ใช้ได้ 35 ถ้วย เฉลี่ยราคาถ้วยละ 4 บาท
น้ำแข็งถ้าใช้แบบหลอดใหญ่ กระสอบละ 40 บาท ทำได้ประมาณ 100 ถ้วย เฉลี่ยถ้วยละ 50 สตางค์
ค่าสตรอเบอร์รีสด โลละ 80-100 บาท 1 ถ้วย ใช้ 4-5 ลูก เฉลี่ยถ้วยละ 5 บาท
ใบสะระแหน่ กำละ 5 บาท ใช้ได้เยอะ
รวมต้นทุน ขนมปังภูเขาไฟสตรอเบอร์รีนมสด
เฉลี่ยต้นทุนต่อแก้ว 15.50 บาท
ถ้าขายถ้วยละ 35 บาท กำไรจะได้ประมาณ 20 บาท ต่อแก้ว
ต้นทุนยังไม่ได้หักค่าแรง ค่าเช่าที่ ค่าจักการต่างๆ นะคะ ควรขายแก้วละ 30 ขึ้นไปค่ะ ขึ้นอยู่กับสถานที่ ทำเล ที่ขายด้วยค่ะ
อากาศร้อนๆ แบบนี้ลองทำขายได้เลยจ้า ถ้าชอบคลิปนี้ฝากกดไลค์ กดแชร์ให้ด้วยค่ะ ^^
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/HdnlZe_jERg/hqdefault.jpg?sqp=-oaymwEbCKgBEF5IVfKriqkDDggBFQAAiEIYAXABwAEG&rs=AOn4CLBtn6EYjCdnIFzZk8p2AtEd5JdiXQ)
น้ำแข็งใส 15 บาท 在 น้ำแข็งใสโบราณ เร่ขายทั่วเมืองนครศรีธรรมราช แก้วละ15 บาท ต้อง ... 的推薦與評價
น้ำแข็งใส โบราณ # น้ำแข็งใส นครศรีธรรมราช น้ำแข็งใส โบราณ เร่ขายทั่วเมืองนครศรีธรรมราช แก้วละ 15 บาท ต้องลอง ขายดีสวนกระแสโควิด-19. ... <看更多>